Yên Thành tổ chức thành công Đại hội hội nông dân huyện khoá XII, nhiệm kỳ 2023-2028
Trong 2 ngày 18 và 19/5, Hội nông dân huyện Yên Thành đã long trọng tổ chức Đại hội đại biểu Hội Nông dân huyện Yên Thành lần thứ XII, nhiệm kỳ 2023 -2028.
Toàn cảnh đại hội
Về dự, chỉ đạo Đại hội có các đồng chí: Nguyễn Quang Tùng - Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh, đồng chí Nguyễn Quý Linh - Bí thư Huyện uỷ, Chủ tịch HĐND huyện; đồng chí Trần Thị Bình- Phó Bí thư Thường trực Huyện uỷ; đồng chí Phan Văn Tuyên – Chủ tịch UBND huyện, lãnh đạo các cơ quan, ban ngành trong toàn huyện, cùng 178 đại biểu là những cán bộ, hội viên Nông dân tiêu biểu, đại diện cho trên 45 nghìn hội viên nông dân trong toàn huyện.
Các đồng chí lãnh đạo huyện tặng lẵng hoa chúc mừng đại hội
Thực hiện Nghị quyết Đại hội Hội Nông dân huyện lần thứ XI, dưới sự lãnh đạo, chỉ đạo trực tiếp của Ban Thường vụ Huyện uỷ Yên Thành và sự chỉ đạo của Ban Thường vụ Hội Nông dân tỉnh, 5 năm qua cán bộ, hội viên nông dân trong huyện phát huy truyền thống quê hương, nêu cao ý chí tự lực, tự cường, năng động sáng tạo, vượt mọi khó khăn thử thách, chủ động khai thác mọi tiềm năng, thế mạnh của địa phương, đoàn kết thi đua phát triển kinh tế - xã hội, đảm bảo an ninh - quốc phòng, đồng thời tập trung đẩy mạnh thực hiện nhiệm vụ công tác Hội và phong trào nông dân; Hoàn thành 14/15 chỉ tiêu mà Nghị quyết Đại hội lần thứ XI đề ra.
Ông Nguyễn Sỹ Chương – Chủ tịch Hội Nông dân Yên Thành khóa XI báo cáo kết quả nổi bật giai đoạn 2018-2023
Trong nhiệm kỳ đã kết nạp được 5.126 hội viên, nâng tổng số hội viên trong toàn huyện lên 45.393 hội viên, trong đó có 3.905 hội viên là Đảng viên, 3.864 hội viên là giáo dân.Trong nhiệm kỳ đã kết nạp 338 hội viên vào Đảng trong đó có 4 hội viên giáo dân. Phối hợp với phòng Nông nghiệp và PTNT huyện chỉ đạo xây dựng 28 sản phẩm được công nhận OCOP, chỉ đạo xây dựng 45 vườn chuẩn nông thôn mới và được công nhận 25 vườn. Vận động xây dựng Quỹ hỗ trợ nông dân trên 5,2 tỷ đồng cho 81 mô hình vay phát triển sản xuất; Làm tốt công tác dịch vụ vật tư phân bón trả chậm hàng năm đạt từ 1.800 -2100 tấn vượt chỉ tiêu tỉnh giao.
Đồng chí Nguyễn Quý Linh - Bí thư Huyện uỷ, Chủ tịch HĐND huyện phát biểu tại đại hội
Vận động trồng và chăm sóc hàng cây nông dân ơn Bác với tổng chiều dài 18.975m.Trong nhiệm kỳ , hội đã phối hợp mở 115 lớp cho 3.677 lao động nông thôn với các ngành nghề như chăn nuôi thú y, trồng trọt, nuôi ong… Số hội viên nông dân sản xuất kinh doanh giỏi cuối nhiệm kỳ đạt 17.673 hộ trong đó có 40 hộ đạt cấp Trung ương, 360 hộ đạt cấp tỉnh.
Ra mắt Ban chấp hành Hội Nông dân Yên Thành nhiệm kỳ 2023-2028
Bà Đinh Thị Linh giữ chức Chủ tịch Hội nông dân huyện khóa XII, nhiệm kỳ 2023-2028
Với tinh thần dân chủ, Đại hội đã bầu Ban Chấp hành nhiệm kỳ mới, gồm 29 người. Ban chấp hành đã họp phiên nội bộ bầu bà Đinh Thị Linh giữ chức Chủ tịch Hội nông dân huyện khóa XII, nhiệm kỳ 2023-2028 và bầu 21 đại biểu tham dự Đại hội hội dân Tỉnh ./.
Trung tâm VHTT&TT Yên Thành