Yên Thành tổng kết công tác Tài chính Kế hoạch - Tài chính ngân sách, Kinh tế hạ tầng, Văn phòng năm 2023
Chiều ngày 27/12, huyện Yên Thành đã tổ chức hội nghị tổng kết công tác Tài chính- Kế hoạch- Tài chính ngân sách; Kinh tế hạ tầng; Văn phòng năm 2023 và triển khai nhiệm vụ năm 2024.
Đồng chí Nguyễn Thanh Hà - PCT Thường trực UBND huyện; đồng chí Phan Thanh Cao- Trưởng phòng Kinh tế hạ tầng; đồng chí Đặng Thị Dung- Trưởng phòng Tài chính kế hoạch; đồng chí Nguyễn Thị Phương Thảo- Chánh Văn phòng HĐND- UBND huyện Yên Thành đồng chủ trì.
Năm 2023, mặc dù gặp nhiều khó khăn, nhưng nhờ đẩy mạnh công tác lãnh đạo, chỉ đạo, tham mưu, sự phối hợp có hiệu quả của các cấp, các phòng, ngành, sự nỗ lực cố gắng của các xã, thị trấn, nên Yên thành cơ bản đạt được các chỉ tiêu nhiệm vụ về phát triển kinh tế, VHXH, có 25/27 chỉ tiêu hoàn thành và vượt kế hoạch. Đối với công tác Tài chính Kế hoạch- Tài chính ngân sách, thu ngân sách Nhà nước ước đạt 457.699 triệu đồng, đạt 106,14 % so với dự toán tỉnh giao, đạt 86,16 % dự toán huyện giao, bằng 54,93% so với thực hiện năm 2022.
Đồng chí Đặng Thị Dung- Trưởng phòng Tài chính kế hoạch báo cáo hoạt động của ngành năm 2023
Trong đó: Thu cấp quyền sử dụng đất ước đạt 300.000 triệu đồng, đạt 100 % dự toán tỉnh giao, đạt 75% dự toán HĐND huyện giao. Thu nội địa thường xuyên (không tính tiền cấp quyền sử dụng đất) ước cả năm đạt 157.699 triệu đồng, đạt 120,18 % dự toán tỉnh, huyện giao, bằng 76,47% so với thực hiện năm 2022. Có 11/12 khoản thu đều đạt và vượt dự toán giao. 39/39 xã thị trấn thu ngoài tiền sử dụng đất đều đạt và vượt dự toán giao.
Đối với Kinh tế hạ tầng đã làm tốt công tác quản lý các công trình xây dựng cơ bản, giải tỏa hành lang ATGT, trong năm đã tiến hành thẩm định trên 100 công trình hạ tầng; làm tốt công tác kiểm tra chấp thuận nghiệm thu đối với 139 công trình hạ tầng, qua đó đã phát hiện một số sai phạm và đã tiến hành sửa chữa, xử lý kịp thời.
Đồng chí Phan Thanh Cao- Trưởng phòng Kinh tế hạ tầng báo cáo hoạt động năm 2023
Đối với đội ngũ cán bộ, nhân viên Văn phòng HĐND- UBND huyện đã không ngừng nỗ lực vươn lên đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ, tham mưu và phục vụ công tác chỉ đạo, quản lý, điều hành của UBND huyện, Chủ tịch UBND huyện trên tất cả các lĩnh vực. Đổi mới tích cực, chuyển biến mạnh mẽ về chất để phục vụ công tác của UBND các cấp trong chỉ đạo, điều hành phát triển kinh tế - xã hội, kiềm chế lạm phát, giữ ổn định kinh tế vĩ mô, bảo đảm an sinh xã hội, giữ vững an ninh quốc phòng; Chỉ đạo việc thực hiện kiểm soát TTHC trên môi trường điện tử trên địa bàn huyện, tiếp nhận và trả kết quả về giải quyết TTHC tại bộ phận một cửa huyện; lãnh đạo, chỉ đạo các địa phương tiếp nhận và trả kết quả về giải quyết TTHC đạt kết quả cao…
Đồng chí Nguyễn Thị Phương Thảo- Chánh Văn phòng HĐND- UBND huyện báo cáo hoạt động năm 2023, thông qua phương hướng, nhiệm vụ năm 2024
Trong năm, tổng toàn huyện đã tiến hành tiếp nhận trong kỳ 79.092 hồ sơ (có thêm 885 hồ sơ tồn đầu kỳ); Đã giải quyết 78.953 hồ sơ, trong đó số hồ sơ giải quyết trước hạn và đúng hạn là 76.811 chiếm tỉ lệ 97,3%.
Đồng chí Nguyễn Thanh Hà - PCT Thường trực UBND huyện nêu một số nhiệm vụ trọng tâm để các ngành thực tốt trong năm 2024
Phát huy kết quả đạt được, trong năm 2023, các ngành Tài chính Kế hoạch- Tài chính ngân sách, Kinh tế hạ tầng, Văn phòng HĐND-UBND huyện Yên Thành tiếp tục đổi mới tư duy, quyết liệt thực hiện đồng bộ các giải pháp, phấn đấu đạt các mục tiêu, kế hoạch của năm 2024, góp phần thúc đẩy phát triển kinh tế, VHXH, quốc phòng an ninh trên địa bàn.
Năm 2023 có 3 tập thể và 5 cá nhân có thành tích xuất sắc trong lĩnh vực Kinh tế hạ tầng; 10 cá nhân có thành tích xuất sắc trong công tác Văn phòng; 7 tập thể và 28 cá nhân có thành tích xuất sắc trong công tác Tài chính Kế hoạch- Tài chính ngân sách đã được trao tặng giấy khen của chủ tịch UBND Yên Thành.
Trung tâm VHTT&Truyền thông Yên Thành