02/10/2023
LĐLĐ huyện Yên Thành hỗ trợ 46 đoàn viên, người lao động bị giảm giờ làm, chấm dứt hợp đồng lao động
Sáng ngày 2/10, Liên đoàn Lao động huyện Yên Thành phối hợp với Công đoàn Công ty cổ phần Tây Nghệ tổ chức trao quà hỗ trợ cho đoàn viên, người lao động bị giảm thời gian làm việc, chấm dứt hợp đồng lao động do doanh nghiệp bị cắt, giảm đơn hàng tại Công ty cổ phần Tây Nghệ.
Đồng chí Nguyễn Công Chúc - Ủy viên BTV Huyện ủy, Trưởng ban Dân vận, Chủ tịch UBMTTQ Việt Nam huyện Yên Thành và đồng chí Nguyễn Đức Hồng - Ủy viên BCH LĐLĐ tỉnh, Chủ tịch LĐLĐ huyện Yên Thành trao quà hỗ trợ cho đoàng viên Công đoàn, người lao động.
Trong thời gian qua, do ảnh hưởng của suy thoái kinh tế toàn cầu đã ảnh hưởng đến nước ta, trong đó có các doanh nghiệp. Tại Công ty cổ phần Tây Nghệ chuyên sản xuất vật liệu xây dựng, nhưng do sản phẩm làm ra bị ứ đọng, đơn hàng giảm, thị trường không tiêu thụ được, doanh thu của doanh nghiệp gặp khó khăn, dẫn đến đoàn viên công đoàn, người lao động Công ty bị giảm thời gian làm việc, một số bị chấm dứt hợp đồng lao động, ảnh hưởng nghiêm trọng tới việc làm, thu nhập, đời sống của đoàn viên công đoàn, người lao động.
Thực hiện Quyết định số 128 ngày 26/4/2023 của Liên đoàn lao động tỉnh Nghệ An, LĐLĐ huyện Yên Thành đã trích từ nguồn dự phòng chi thường xuyên hỗ trợ 46 đoàn viên, người lao động của Công ty cổ phần Tây Nghệ bị giảm thời gian làm việc, chấm dứt hợp đồng lao động do doanh nghiệp bị cắt, giảm đơn hàng, mỗi suất quà trị giá 1 triệu đồng.
Đồng chí Nguyễn Công Chúc - Ủy viên BTV Huyện ủy, Trưởng ban Dân vận, Chủ tịch UBMTTQ Việt Nam huyện phát biểu tại buổi lễ, đồng thời khẳng định đây là món quà rất ý nghĩa, thiết thực của LĐLĐ huyện, nhằm góp phần động viên, chia sẻ giảm bớt khó khăn cho đoàn viên, người lao động, sớm ổn định cuộc sống.