10/01/2024
UBND huyện Yên Thành họp phiên thường kỳ tháng 1 năm 2024
Ngày 9/1, UBND huyện tổ chức phiên họp thường kỳ tháng 1/2024, ông Phan Văn Tuyên - Chủ tịch UBND huyện chủ trì phiên họp.
Toàn cảnh phiên họp
Nổi bật trong tháng cuối năm, UBND huyện, các phòng ngành, địa phương bám sát nhiệm vụ tổ chức thực hiện nhiệm vụ đạt kế hoạch đề ra quý 4 năm 2023. Kinh tế - xã hội ổn định, quốc phòng - an ninh được giữ vững. Tiếp tục chỉ đạo gieo trồng vụ Đông hoàn thành chỉ tiêu kế hoạch đề ra; Khắc phục hậu quả sản xuất cây vụ đông bị ảnh hưởng do thời tiết. Công tác phòng chống thiên tai, dịch bệnh gia súc, gia cầm... được triển khai kịp thời, có hiệu quả. Tiếp tục thực hiện đôn đốc ban QLCDA huyện chỉ đạo đơn vị tư vấn đẩy nhanh tiến độ lập điều chỉnh quy hoạch chung xây dựng 38 xã để thẩm định phê duyệt đảm bảo tiến độ kế hoạch giao. Tổng hợp trình UBND tỉnh danh mục công trình dự án có sử dụng đất trên địa bàn để lập hồ sơ kế hoạch sử dụng đất năm 2023; Kiểm tra tham mưu xử lý các trường hợp vi phạm QLNN về đất đai trên địa bàn; Trình UBND tỉnh điều chỉnh cục bộ quy hoạch sử dụng đất đến năm 2030; Thu ngân sách trên địa bàn đến ngày 31/12/2023 được 486,29 tỷ đồng, đạt 112,77% dự toán tỉnh giao, đạt 91,54% dự toán HĐND huyện giao.
![Anh-tin-bai](https://datafiles.nghean.gov.vn/nan-ubnd/2929/quantritintuc20241/z5056168569751_983d8fcacf0956b638404725715581918.jpg)
Bà Nguyễn Thị Phương Thảo – Chánh Văn phòng HĐND-UBND thông qua báo cáo tổng hợp tình hình KT - XH tháng 12/2023, nhiệm vụ trọng tâm tháng 01/2024
Các đại biểu về dự đã được nghe và cho ý kiến các nội dung: Báo cáo tổng hợp tình hình KT - XH tháng 12/2023, nhiệm vụ trọng tâm tháng 01/2024; Báo cáo đánh giá công tác Kiểm soát TTHC tháng 12/2023, nhiệm vụ trọng tâm tháng 01/2024; Thông qua Quyết định ban hành những nhiệm vụ, giải pháp chủ yếu về chỉ đạo, điều hành phát triển kinh tế - xã hội huyện Yên Thành năm 2024; Thông qua Hướng dẫn quản lý điều hành Ngân sách năm 2024; Báo cáo Kết quả điều tra, khảo sát hộ nghèo, cận nghèo năm 2023;
Bà Trần Thị Thanh Xuân – Trưởng phòng Tư pháp thông qua Kế hoạch giáo dục pháp luật năm 2024
Phiên họp cũng đã thông qua Kế hoạch thăm hỏi, tặng quà cho người có công, gia đình chính sách và viếng các nghĩa trang liệt sỹ nhân dịp Tết Nguyên đán Giáp Thìn 2024; Kế hoạch các hoạt động tuyên truyền, biểu diễn nghệ thuật chào mừng năm mới, mừng Đảng - mừng Xuân và tuyên truyền kỷ niệm 94 năm ngày thành lập Đảng CSVN (3/2/1930 - 3/2/2024) ; Kế hoạch giao nhận quân năm 2024; Kế hoạch phổ biến giáo dục pháp luật năm 2024 và bàn một số nội dung khác theo thẩm quyền.
Ông Phan Văn Tuyên - Chủ tịch UBND huyện kết luận tại phiên họp
Trên cơ sở các ý kiến của các phòng, ngành, đồng chí Phan Văn Tuyên - Chủ tịch UBND huyện chủ trì phiên họp đã chỉ đạo thực hiện 14 nhiệm vụ trọng tâm trong tháng 1/2024 để điều hành thực hiện đạt và vượt chỉ tiêu kế hoạch ngay từ tháng khởi đầu năm mới 2024./.
Trung tâm VHTT&Truyền thông Yên Thành