05/10/2023
Yên Thành tập huấn công tác quản lý ngân sách cấp xã năm 2023
Thực hiện kế hoạch đào tạo, bồi dưỡng năm 2023 của UBND huyện Yên Thành, từ ngày 4-7/10, huyện Yên Thành phối hợp với Sở Tài chính Nghệ An tổ chức khai giảng lớp bồi dưỡng về quản lý Tài chính; Quản lý, sử dụng Tài sản công cho Chủ Tài khoản và Kế toán các xã, thị trấn trên địa bàn huyện.
Quang cảnh lớp tập huấn
Thực tế trên địa bàn huyện, qua công tác thanh tra, thẩm tra và phê duyệt quyết toán hàng năm cho thấy vẫn còn một số cơ quan, đơn vị quản lý tài chính ngân sách, quản lý tài sản nhà nước chưa tốt; Công tác xây dựng dự toán còn hạn chế, chưa sát thực tế, chưa bao quát hết các nhiệm vụ chi. Việc xây dựng Quy chế chi tiêu nội bộ tuy có làm nhưng còn hình thức, ít hiệu quả, chưa thực sự khuyến khích các đơn vị tích cực quản lý để tiết kiệm chi. Một số chính sách, chế độ mới ban hành chưa được cập nhật đầy đủ và kịp thời. Chính vì vậy, chương trình tập huấn lần này đảm bảo tính thiết yếu trong công tác quản lý thu chi ngân sách cơ sở.
Ông Nguyễn Thanh Hà – PCT. UBND huyện khai mạc lớp tập huấn
Trong thời gian tập huấn, học viên về dự được Giảng viên cao cấp, Tiến sỹ Phạm Thị Thanh Vân- Trưởng Bộ môn Kế toán - Kiểm toán công, Học viện Hành chính Quốc gia - Bộ Nội vụ và các phòng chuyên môn Sở Tài chính Nghệ An truyền giảng các nội dung về cơ sở pháp lý; Luật ngân sách nhà nước; Chế độ kê toán ngân sách xã và tài chính xã; Thông tư 70/2019/TT-BTC ngày 4/10/2019; Chế độ kế toán xã: chứng từ kế toàn, tài khoản kế toán, Sổ kế toán; Báo cáo tài chính; Báo cáo quyết toán. Đồng thời hướng dẫn một số nội dung của kế toán xã như: Lập dự toán; Tổ chức thực hiện dự toán, kiểm soát, quyết toán, thực hiện hạch toán và báo cáo kế toán, tham mưu cho UBND xã về các vấn đề liên quan tài chính.
Tiến sỹ Phạm Thị Thanh Vân- Trưởng Bộ môn Kế toán - Kiểm toán công, Học viện Hành chính Quốc gia - Bộ Nội vụ truyền đạt những nội dung quan trọng liên quan đến công tác quản lý ngân sách cấp xã
Đối với Chủ tịch UBND xã: Chỉ đạo, tổ chức, điều hành quá trình thực hiện ngân sách xã; Kiểm soát mọi hoạt động thu chi của ngân sách xã; Báo cáo, giải trình các vấn đề về ngân sách xã; Chịu trách nhiệm về kết quả quản lý ngân sách xã. Các nội dung liên quan về quản lý, sử dụng tài sản công. v.v.
Thông qua khóa tập huấn, bồi dưỡng lần này nhằm giúp cho đội ngũ cán bộ là chủ tài khoản, kế toán xã, thị trấn cập nhật đầy đủ, kịp thời những chế độ tài chính mới được ban hành về thu – chi ngân sách xã, đặc biệt là những điểm mới trong công tác quản lý, sử dụng và mua sắm tài sản hiện nay. Tập trung mọi điều kiện để làm tốt việc quản lý tài chính ngân sách cấp xã từ khâu xây dựng dự toán, chấp hành dự toán, quyết toán ngân sách và công khai ngân sách. Từ đó góp phần phát huy ngày càng tốt hơn tính tự chủ của cơ quan đơn vị, gắn được trách nhiệm của mỗi cá nhân đối với việc quản lý và sử dụng nguồn ngân sách./.
Trung tâm VHTT&TT Yên Thành